Zaidi ya watu 1,000 wametajwa kama walionufaika awali kwa mgao wa ardhi katika Msitu wa Mau, ambao mamlaka ilielezea kama mwanzo wa mgogoro wa muda mrefu.

Baadhi ya watu 1,029 waliofafanuliwa kama “wamiliki wa ardhi ya asili” wanasemekana walivamia chemichemi hiyo ya maji uliolindwa, waliponyoka na karibu hekta 14,000 na wakauza vifurushi hivyo kwa angalau wakaazi 6,965 wa eneo hilo.

Ardhi iliuzwa kwa kiasi kidogo cha pesa kama Shilingi 4,000 wakati vifurushi vingine viligawanywa kama zawadi. Waliofaidika wengine pia walipata ardhi katika msitu kwa kubadilisha kwa mbuzi.

Makanisa na shule pia ni miongoni mwa sehemu zilizonufaika kwa uingiliaji huo ambao umekuwa maudhui la vikosi vingi vya kazi na lishe ya darasa la kisiasa katika miongo mitatu iliyopita.

Mgawanyiko haramu na uuzaji wa ardhi ya misitu na watu walio na nguvu ulianza mapema 1981 na uliendelea hadi 2009 chini ya ulinzi wa serikali mfululizo.

, Orodha ya majina ya waliosababisha ghasia za Msitu wa Mau yatolewa

Watu hao waligongana na maafisa waandamizi wa serikali na walilipwa mabilioni ya shilingi kutoka kwa wanunuzi na wakapatiana hatimiliki ambazo zimetangazwa kuwa sio halali na Serikali.

Baadhi ya watu waliotajwa katika waraka uliowasilishwa bungeni na wizara ya Mazingira ni wakurugenzi wa viunga vilivyosajiliwa waliopata hekta za ardhi msituni.

Kundi la Olechukiche limeorodheshwa kuwa na hekta 767 za ardhi katika msitu, Kitilai ole Ntutu (hekta 580), Lekishon Chepukel na Olonana K (hekta 202), Kitilai ole Ntutu-zimeorodheshwa mara mbili (hekta 142) na Lolkeri ole Kiok (hekta 88) .

Wengine ni Evan Makori na Leonard Ogeto (hekta 81), Tunai ole Lumulee (hekta 73), Rikana ole Setek (hekta 70), Lolkeri ole Kiok-waliorodheshwa mara mbili (hekta 62) na Leonard Lemotowuan (hekta 62).

Waziri wa Mazingira, Keriako Tobiko alisema kuwa wasimbuzi wanapaswa kufanywa ili kulipa gharama za marejesho.

Source link